Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

บ้านGalleryLatest imagesสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

การใช้ FTP ใน browser และ text mode or DOS

Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
TheOne
Master IT
Master IT
TheOne

การใช้ FTP ใน browser และ text mode or DOS Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: การใช้ FTP ใน browser และ text mode or DOS   การใช้ FTP ใน browser และ text mode or DOS EmptySat Sep 13, 2008 3:57 am

การใช้ FTP ใน browser และ text mode or DOS

Ftp มันคือ การส่ง(upload) ข้อมูล และ รับข้อมูล(download)
จากเครื่องที่คุณ ใช้อยู่ กับ server นะครับโดยผ่าน port 21 นะครับ
เอาพอเข้าใจนะครับ

และสามารถทำผ่าน browser ได้โดย พิมพ์ url ว่า ftp://user:password@domainname.com

ผมจะสอนใน mode text ก่อนนะครับ

ถ้าท่าน ใช้ windows ก็ไป dos โหมด นะครับ ถ้าไปไม่เป็นจะบอกวิธีลัดให้

การใช้ FTP ใน browser และ text mode or DOS Run1

ไปที่ start ------> run ------>แล้วพิมพ์ 'command' -------> กด Enter นะครับ

การใช้ FTP ใน browser และ text mode or DOS Run2

ก็จะมาที่ dos แล้ว ท่าน ต้องการ จะ ส่ง (upload) ข้อมูล ก็มาที่ directory ของท่าน เช่น

ไฟล์ที่ ต้องการจะ upload อยู่ที่ directory ohmygod ใน drive C ก็ให้มาอยู่ใน ohmygod นะครับ

การใช้ FTP ใน browser และ text mode or DOS Ftp

เพื่อความไม่ยุ่งยาก แล้ว ก็ พิมพ์ ftp ตามด้วย serverที่จะส่งไปนะครับ

จะได้ c:ohmygod>ftp server นะครับ เช่น

แล้วก็พิมพ์ login กะ password ไปซะ

คำสั่งแรกที่ควรรู้คือ ls ใช้ดูชื่อ ไฟล์ เหมือนกะ dir ของ dos

คำสั่ง ในการ ส่ง (upload) ก็ put ถ้าส่ง หลาย ๆ ไฟล์ ก็ mput ก็แล้วกันนะครับ

ถ้าจะ รับ (download) ก็ get ถ้าส่ง หลาย ๆ ไฟล์ ก็ mget นะครับ

วิธีการใช้นะครับ

ก็ put ชื่อ ไฟล์ที่จะส่ง สมมุติจะส่ง index.htm

ก็พิมพ์ put index.htm เข้าไปนะครับ แต่ index.htm ต้องอยู่ใน ไดเรกเทอรี ohmygod นะครับ

( ftp>put index.htm )

ถ้าจะส่ง หลายๆ ไฟล์ก็ mput *.* นะครับ

( ftp>mput *.* )

ถ้าไฟล์ไหนไม่ต้องการส่งก็ n ถ้าต้องการส่ง ก็ y นะครับ

get ก็เหมือน กะ put นะครับ แต่ get จะเป็นการรับไฟล์

ถ้าต้องการออกก็ พิมพ์ bye นะครับ ถ้าต้องการดู help ก็พิมพ์ help หรือ ? นะครับ

แต่ ถ้าอยากลองแล้วไม่มี server มันจะมี บาง server ที่มี download ของฟรีนะครับ เช่น

CS-PUB.BU.EDU

ftp.download.com

ใช้ login ว่า anonymous นะครับ ส่วน password ก็พิมพ์ e-mail ของคุณไปเลย
ขึ้นไปข้างบน Go down
http://itsdu51.friendhood.net/

ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1