Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

บ้านGalleryLatest imagesสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

การทำ Router ZyXEL ทุกรุ่นให้สามารถ Create Game และ join WarCraft 3 ได้ครับ

Go down 
2 posters
ผู้ตั้งข้อความ
TheOne
Master IT
Master IT
TheOne

การทำ Router ZyXEL ทุกรุ่นให้สามารถ Create Game และ join WarCraft 3 ได้ครับ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: การทำ Router ZyXEL ทุกรุ่นให้สามารถ Create Game และ join WarCraft 3 ได้ครับ   การทำ Router ZyXEL ทุกรุ่นให้สามารถ Create Game และ join WarCraft 3 ได้ครับ EmptySat Sep 13, 2008 3:51 am

การทำ Router ZyXEL ทุกรุ่นให้สามารถ Create Game และ join WarCraft 3 ได้ครับ

การทำ Router ZyXEL ทุกรุ่นให้สามารถ Create Game WarCraft ได้ครับ
การ Create Game นั้นจะมี Config 3 อย่างที่ต้องทำครับ
1. Forward Port (NAT)
2. Disable Firewall (or Alow Port WarCraft)
3. Loopback On
ผมจะยกตัวอย่าง เหมือนกับรูปนะครับ
คือเป็นร้านอินเตอร์เน็ตคาเฟ่ มีเครื่องประมาณ 8 เครื่องครับ
ต่อผ่าน Switch 16 Port และใช้ Router ZyXEL รุ่นไหนก็ได้ครับ
IP Router เป็น 192.168.1.1
IP เครื่อง Client 1 – 8 เป็น 192.168.1.101 – 192.168.1.108 ตามลำดับครับ
อันนี้ต้อง Fix เองครับ Default Gateway และ DNS Server ของ Client เป็น 192.168.1.1 ครับ

การทำ Router ZyXEL ทุกรุ่นให้สามารถ Create Game และ join WarCraft 3 ได้ครับ Cafenetwork0lu

ก่อนอื่นเรามาทำการ Forward Port ก่อนครับ
ในส่วนของ Option ของ Game ครับต้องกำหนด Port ที่ ใช้ก่อนครับ อย่างเช่น
เครื่องที่ 1 IP 192.168.1.101 Port 6112
เครื่องที่ 2 IP 192.168.1.102 Port 6113
เครื่องที่ 3 IP 192.168.1.103 Port 6114
เครื่องที่ 4 IP 192.168.1.104 Port 6115
เครื่องที่ 5 IP 192.168.1.105 Port 6116
เครื่องที่ 6 IP 192.168.1.106 Port 6117
เครื่องที่ 7 IP 192.168.1.107 Port 6118
เครื่องที่ 8 IP 192.168.1.108 Port 6119
แล้วนำ Port ดังกล่าวมา Config ที่ Router ตามรูปครับ

การทำ Router ZyXEL ทุกรุ่นให้สามารถ Create Game และ join WarCraft 3 ได้ครับ Nat1la

เมื่อเสร็จแล้วก็เข้ามาที่หัวข้อ Firewall ครับ
เอา Check Box ออกครับ แต่ถ้า Router รุ่นที่ใช้งานอยู่ไม่มี Function Firewall ก็ข้ามหัวข้อนี้ไปครับ
หรือถ้าใครกลัวว่าไปปิด
Function Firewall แล้วจะไม่ Security ก็มีอีกวิธีหนึ่งครับ คือไม่ต้องปิด
Firewall แต่ไปทำการ Allow Port 6112 – 6119
จากหัวข้อ Rule Summary ครับเลือก WAN to LAN ครับ (กรณีเซตครั้งแรกให้ลองปิด Firewall ไปก่อนครับ)

การทำ Router ZyXEL ทุกรุ่นให้สามารถ Create Game และ join WarCraft 3 ได้ครับ Firewall6jp

ต่อไปมาถึงขั้นตอนสุดท้ายครับ การทำ Loopback on
ADSL Router ZyXEL โดยปกติจะยังไม่ได้เปิด Loopback ไว้ครับ
การเปิด Loopback มีขั้นตอนดังนี้ครับ
ต้องเปิด
Command prompt ขึ้นมาก่อนครับ เช่นถ้าเป็น WinXP ก็อาจเรียกจาก Start
> Run >แล้วพิมพ์ cmd แล้กด ok ครับ
มันก็จะขึ้นหน้าจอสีดำขึ้นมาครับ

การทำ Router ZyXEL ทุกรุ่นให้สามารถ Create Game และ join WarCraft 3 ได้ครับ Telnet2fb

หลังจากนั้นให้พิมพ์ Telnet 192.168.1.1 ตามรูปครับ
มันก็จะถาม Password ขึ้นมา ก็ใส่ Password ลงไป กด Enter ครับ
แล้วก็จะมีหน้า Menu ขึ้นมาดังรูปครับ

การทำ Router ZyXEL ทุกรุ่นให้สามารถ Create Game และ join WarCraft 3 ได้ครับ Mainmenu7mm

จากนั้นเลือก Menu 24 System Maintenance ครับ
โดยการพิมพ์ 24 แล้วกด Enter ครับจะมี Menu มาให้เลือกอีกครับก็เลือก Menu 8 Command Interpreter Mode ตามวิธีเดิมครับ
จากนั้นพิมพ์ Command นี้ลงไปครับ sys edit autoexec.net ตามรูปครับ

การทำ Router ZyXEL ทุกรุ่นให้สามารถ Create Game และ join WarCraft 3 ได้ครับ Menu241fo

พอกด Enter จะเข้าสู่ Edit Function ซึ่งจามี hot key ในการใช้งานครับ
ให้เราเลือก I ครับ (กด I ครั้งเดียวแต่จะไม่มีอะไรขึ้นมาครับซึ่งควมหมายมาจาก Insert ครับ)
จากนั้นพิมพ์ต่อด้วย ip nat loopback on แล้วกด Enter
พอกดเสร็จให้กด x ที่ Keyboard อีกครั้งหนึ่งครับเป็นการ Save จากนั้นมันจะออกจาก Edit Function
ตามรูปครับ

การทำ Router ZyXEL ทุกรุ่นให้สามารถ Create Game และ join WarCraft 3 ได้ครับ Ipnat6nm

พอเสร็จแล้วก้ให้ Reboot Router รอบหนึ่งครับ (ปิด – เปิดใหม่)
ให้
Telnet มาที่ menu 24.8 อีกครั้งครับเพื่อตรวจสอบว่าการ Config Loopback
ดังกล่าวเสร็จสมบูรณ์หรือยังครับ ที่ Menu 24.8 ให้พิมพ์ว่า ip nat
loopback แล้วกด Enter ครับ
มันจะขึ้น NAT loopback: on
หรือจะตรวจสอบจากอีกคำสั่ง ก็ได้ครับคือ sys view autoexec.net
ก็จะขึ้นมาตามรูปครับ

การทำ Router ZyXEL ทุกรุ่นให้สามารถ Create Game และ join WarCraft 3 ได้ครับ Sysview2bb

แค่นี้ก็เป็นอันเสร็จครับ
ข้อมูลจาก http://www.adslthailand.com/forum/viewtopic.php?t=44282ต้องขอบคุณไว้นะที่นี้ที่นำความรู้มาบอกต่อกัน
ขึ้นไปข้างบน Go down
http://itsdu51.friendhood.net/
ผู
ผู้มาเยือน

การทำ Router ZyXEL ทุกรุ่นให้สามารถ Create Game และ join WarCraft 3 ได้ครับ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การทำ Router ZyXEL ทุกรุ่นให้สามารถ Create Game และ join WarCraft 3 ได้ครับ   การทำ Router ZyXEL ทุกรุ่นให้สามารถ Create Game และ join WarCraft 3 ได้ครับ EmptySat Sep 13, 2008 7:05 am

ตัวหนังสือให้ใช้แว่นขยายส่งไงฟร่ะ

เล็กโคตรเลย
TheTwo
Pro IT
Pro IT
TheTwo

: 34

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การทำ Router ZyXEL ทุกรุ่นให้สามารถ Create Game และ join WarCraft 3 ได้ครับ   การทำ Router ZyXEL ทุกรุ่นให้สามารถ Create Game และ join WarCraft 3 ได้ครับ EmptySat Sep 13, 2008 7:37 pm

แก้ขนาดให้ละ อ่านแล้วงงวุ้ย
http://itsdu51.friendhood.net
ผู
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อเรื่อง: การทำ Router ZyXEL ทุกรุ่นให้สามารถ Create Game และ join WarCraft 3 ได้ครับ   การทำ Router ZyXEL ทุกรุ่นให้สามารถ Create Game และ join WarCraft 3 ได้ครับ EmptySun Sep 14, 2008 7:04 am

เหอะๆๆๆมีบ่นกันด้วย ....อิอิอิอิิ

ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1