Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

บ้านGalleryLatest imagesสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

การซ่อน drive a: b: c: d:

Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
TheOne
Master IT
Master IT
TheOne

การซ่อน drive a: b: c: d: Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: การซ่อน drive a: b: c: d:   การซ่อน drive a: b: c: d: EmptySat Sep 13, 2008 4:08 am

Dos 6.22(FAT16ลงไป) ใน windows ผมยังไม่สามารถครับนอกจากแกะ hd ออกหรือไม่ก็ ปิดที่ bios

วิธีการนะครับ

ต้องใช้คำสั่ง ภายนอก คือ debug นะครับ

แล้วพิมพ์ ดังนี้

degub

a100

mov ax,5f08

mov dI,0

int 21

int 20

ตรง 5f08 (ห้าFศูนย์แปด) ถ้าเปลี่ยนเป็น 5f07 จะเป็นการเปิดไดร์ฟนะครับ

ตรง mov dl,0 ถ้าเปลี่ยน 0 เป็น 1ก็จะเป็นของไดร์ฟ B ถ้าเปลี่ยนเป็น 2

ก็จะเป็นไดร์ฟ C ถ้าเปลี่ยนเป็น 3 ก็จะเป็น ไดร์ฟ D ไปเรื่อย ๆ แล้วแต่

กำลังทรัพย์นะครับส่วน code ข้างบนเป็นการปิด ไดร์ฟ A นะครับ

วิธีแก้ ก็ ใส่ code เปิดที่ไดร์ฟ A นะครับ คือเปลี่ยน 5f08 เป็น 5f07

ทุกอย่างเหมือนเดิมนะครับ แต่ถ้าไม่ได้ก็ reboot ใหม่ (ปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่)

นะครับ ทุกอย่างก็จะปกติ นะครับ ไม่ต้องตกอกตกใจ !!!! ^_^
ขึ้นไปข้างบน Go down
http://itsdu51.friendhood.net/

ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1
 Similar topics
-
» เทคนิคในการรักษา Handy drive ให้มีอายุยาวนานขึ้น
» ซ่อน Drive สำหรับ Windows